LẮP THÊM ĐÈN CHIẾU SÁNG CHO XE CÓ VI PHẠM PHÁP LUẬT?

LẮP THÊM ĐÈN CHIẾU SÁNG CHO XE CÓ VI PHẠM PHÁP LUẬT?

By admin - Tháng Bảy 27, 2021

MAI PHONG LAWFIRM-  Lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe có vi phạm pháp luật?

Đèn Chiếu Sáng là bộ phận chiếu sáng phía trước đầu xe. Tác dụng chính là chiếu sáng và tác dụng phụ là định vị với các xe ngược chiều. Đèn chiếu sáng sẽ có hai chế độ chính là đèn chiếu xa (đèn pha) và đèn chiếu gần (đèn cốt).

– Đèn cốt được sử dụng để chiếu sáng hướng xuống mặt đường gần với xe; giúp bạn quan sát và vận hành an toàn khi đi chậm như đi trong phố.

– Đèn pha thường được sử dụng để đi đường trường; hoặc khi chạy xe tốc độ nhanh mà bạn cần quan sát xa và rộng.

Có được lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe không?

Việc tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe có thể khiến người đi đường bị chói, lóa; đồng thời gây nguy hiểm khi tham gia giao thông. Vì vậy, Luật giao thông đường bộ 2008 đã quy định về vấn đề này như sau:

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.”

Vì vậy, lắp thêm đèn cho xe chính là thay đổi kết cấu xe so với ban đầu. Đây là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt với các mức phạt cụ thể như sau:

– Đối với xe ô tô

Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe.”

Như vậy, nếu lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Đối với xe máy

Cũng theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, nếu lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe máy sẽ bị xử phạt như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe.”

Như vậy, nếu lắp thêm đèn chiếu sáng cho xe xe máy là tự ý thay đổi đặc tính của xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.