THU HỒI ĐẤT THUỘC QUY HOẠCH LỘ GIỚI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG KHÔNG?

THU HỒI ĐẤT THUỘC QUY HOẠCH LỘ GIỚI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG KHÔNG?

By admin - Tháng Chín 28, 2021

MAI PHONG LAWFIRM- Thu hồi đất thuộc quy hoạch lộ giới có được bồi thường không?

Khoản 5 Điều 3 Luật Xây dựng 2014 quy định:

Chỉ giới đường đỏ là đường ranh giới được xác định trên bản đồ quy hoạch và thực địa để phân định ranh giới giữa phần đất được xây dựng công trình và phần đất được dành cho đường giao thông hoặc công trình hạ tầng kỹ thuật, không gian công cộng khác.” (còn được hiểu với khái niệm là lộ giới)

Vậy có thể hiểu, đất thuộc quy hoạch lộ giới là phần diện tích đất nằm trong lộ giới mà Nhà nước đã quy định, cụ thể là đất nằm trong hành lang bảo vệ an toàn công trình.

Đất thuộc quy hoạch lộ giới thu hồi có được bồi thường về đất?

Căn cứ Điều 75 Luật Đất đai 2013, điều kiện để được bồi thường về đất:

Điều kiện 1: Thu hồi đất thuộc 3 trường hợp sau:

-Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng,an ninh

-Thu hồi đất để phát triển kinh tế-xã hội vì lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng

-Thu hồi đất có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

Điều kiện 2: Đất có giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận.

Lưu ý:Theo khoản 2, Điều 77 Luật Đất đai 2013, đất nông nghiệp sử dụng trước ngày 1/7/2004 mà người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có giấy chứng nhận hoặc không đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận thì vẫn được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp.

Điều kiện 3: Sử dụng đất một trong các hình thức sau đây:

-Giao đất có thu tiền sử dụng đất (không thuộc trường hợp được miễn tiền sử dụng đất).

-Thuê đất trả tiền một lần(không thuộc trường hợp được miễn tiền thuê đất).

-Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất

-Đất được nhận chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế;

-Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu hoặc cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

Do đó, nếu đáp ứng đủ những điều kiện nêu trên thì vẫn chủ sở dụng sẽ được bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất thuộc quy hoạch lộ giới.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.