QUAN HỆ VỚI NGƯỜI ĐỦ 16 TUỔI CÓ PHẠM TỘI HAY KHÔNG?

QUAN HỆ VỚI NGƯỜI ĐỦ 16 TUỔI CÓ PHẠM TỘI HAY KHÔNG?

By admin - Tháng Sáu 2, 2021

MAI PHONG LAWFIRM-  Quan hệ với người đủ 16 tuổi có phạm tội hay không?

Theo quy định tại Điều 141, Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) về tội hiếp dâm như sau:

“Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm…”

Điều 143 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội cưỡng dâm như sau:

“1. Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 quy định Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi như sau:

“1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

Như vậy, đối với trường hợp quan hệ tình dục với người từ đủ 16 tuổi trở lên mà người đó tự nguyện, hiện nay Bộ luật Hình sự không có quy định trường hợp này khi thực hiện hành vi sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.