NGƯỜI THUÊ NHÀ ĐÁNH BẠC, CHỦ TRỌ CÓ BỊ PHẠT HAY KHÔNG?

NGƯỜI THUÊ NHÀ ĐÁNH BẠC, CHỦ TRỌ CÓ BỊ PHẠT HAY KHÔNG?

By admin - Tháng Chín 22, 2021

MAI PHONG LAWFIRM- Người thuê nhà đánh bạc, chủ trọ có bị phạt hay không?

Để trả lời cho câu hỏi Người thuê nhà đánh bạc chủ nhà có phải chịu trách nhiệm hay không còn tùy thuộc vào việc người cho thuê có biết mục đích; của người thuê nhà là tổ chức đánh bạc hay không ?

Trường hợp thứ nhất: Người cho thuê nhà biết mục đích cho thuê để đánh bạc

Hành vi đánh bạc là hành vi vi phạm pháp luật, công dân phải có nghĩa vụ thông báo cho cơ quan chức năng về những hành vi đó để thực hiện ngăn chặn, không cho nó xảy ra cũng như ngăn chặn hậu quả kịp thời và nhanh chóng. Việc chủ nhà biết có đánh bạc trong chính nhà của mình cho thuê mà không báo ngay với cơ quan công an thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính Cụ thể tại Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực An ninh trật tự, An toàn xã hội, Phòng, chống tệ nạn xã hội; Phòng cháy chữa cháy;Phòng, chống bạo lực gia đình đã quy định:

“Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưi bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.”

Như vậy, nếu chủ nhà biết việc có người tổ chức đánh bạc trong ngôi nhà mà thuộc sở hữu của người đó mà không thông báo kịp thời đến cơ quan chức năng, để cho hành vi đánh bạc trong nhà vẫn tiếp tục xảy ra thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính, cụ thể là bị phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng do bạn đã che giấu việc đánh bạc trái phép.

 Trường hợp thứ hai: Người cho thuê nhà không biết về hành vi đánh bạc

Đối với trường hợp người cho thuê nhà không biết việc; người thuê nhà sử dụng nhà vào mục đích đánh bạc thì chủ nhà không phải chịu trách nhiệm về hành vi của người thuê nhà. Trong trường hợp này, khi phát hiện hành vi của người thuê nhà, chủ nhà cần nhanh chóng báo với cơ quan công an về việc có người tổ chức đánh bạc thì sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính, cũng như không bị chịu trách nhiệm gì. Hơn nữa, theo quy định tại khoản 2 điều 132 Luật Nhà ở 2020; quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà của bên cho thuê như sau:

  • Bên cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; nhà ở xã hội cho thuê không đúng thẩm quyền; không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định của Luật này;
  • Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng; trở lên mà không có lý do chính đáng;
  • Bên thuê sử dụng nhà ở không đúng mục đích như đã thỏa thuận trong hợp đồng;
  • Bên thuê tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà ở đang thuê;
  • Bên thuê chuyển đổi, cho mượn, cho thuê lại nhà ở đang thuê mà không có sự đồng ý của bên cho thuê;
  • Bên thuê làm mất trật tự, vệ sinh môi trường; ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của những người xung quanh đã được bên cho thuê nhà ở hoặc tổ trưởng tổ dân phố; trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục;

Như vậy, chủ nhà hoàn toàn có quyền chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước hạn; trong trường hợp phát hiện; bên thuê sử dụng nhà không đúng mục đích. Cụ thể, trong trường hợp phát hiện, bên thuê sử dụng nhà để đánh bạc; gá bạc thì chủ nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà giữa các bên.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.