NGƯỜI LÁI XE Ô TÔ HAY CHỦ XE PHẢI CHỊU TRÁCH NHIỆM XẢY RA TAI NẠN?

NGƯỜI LÁI XE Ô TÔ HAY CHỦ XE PHẢI CHỊU TRÁCH NHIỆM XẢY RA TAI NẠN?

By admin - Tháng Năm 28, 2021

MAI PHONG LAWFIRM-  Lái xe hay chủ xe phải chịu trách nhiệm khi xảy ra tai nạn?

Theo quy định của pháp luật dân sự, ô tô được coi là nguồn nguy hiểm cao độ: Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.” (Khoản 1, Điều 601 Bộ luật Dân sự năm 2015)

Việc bồi thường thiệt hại:Nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, việc xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại này không phụ thuộc vào việc chủ xe là ai mà dựa vào việc ai là người đang chiếm hữu, sử dụng chiếc xe đó.

Trong trường hợp tài xế lái xe là người được thuê lái xe và được trả tiền công, pháp luật về dân sự quy định:Cá nhân, pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật.” (Điều 600, Bộ luật Dân sự năm 2015)

Xét trong trường hợp người lái xe là người được chủ xe thuê và việc lái xe là công việc được giao trong thời gian làm việc thì người phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người bị tai nạn là chủ xe, trách nhiệm của chủ xe chỉ được loại trừ trong trường hợp thiệt hại xảy ra do lỗi cố ý của người bị nạn hoặc thiệt hại xảy ra thuộc trường hợp bất khả kháng hay tình thế cấp thiết (Khoản 3 Điều 601 Bộ luật dân sự năm 2015).

Như vậy, tùy vào bản chất của sự việc để có thể xác định được lái xe hay chủ xe là người phải chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp xe xảy ra tai nạn.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.