MAI PHONG LAWFIRM – Người chưa thành niên phạm tội giết người phải chịu trách nhiệm hình sự như thế nào?..

MAI PHONG LAWFIRM – Người chưa thành niên phạm tội giết người phải chịu trách nhiệm hình sự như thế nào?..

By admin - Tháng Năm 10, 2022

   

MAI PHONG LAWFIRM – Người chưa thành niên phạm tội giết người phải chịu trách nhiệm hình sự như thế nào?..

Căn cứ theo Theo Điều 123 BLHS thì tội giết người có khung hình phạt cao nhất từ 12 đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình. Tuy nhiên, tại Điều 12 của luật này có quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

  1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2.6 Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Do đó, khi người chưa đủ 18 tuổi phạm tội giết người thì phải chịu trách nhiệm hình sự và sẽ được áp dụng theo quy định tại Điều 90; Khoản 2 Điều 91

Tại Điều 90 quy định. Áp dụng Bộ luật hình sự đối với người dưới 18 tuổi phạm tội: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội phải chịu trách nhiệm hình sự theo những quy định của Chương này; theo quy định khác của Phần thứ nhất của Bộ luật này không trái với quy định của Chương này.

Tại Điều 91. Nguyên tắc xử lý đối với người dưới 18 tuổi phạm tội

  1. Người dưới 18 tuổi phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây và có nhiều tình tiết giảm nhẹ, tự nguyện khắc phục phần lớn hậu quả, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự và áp dụng một trong các biện pháp quy định tại Mục 2 Chương này:

    a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội ít nghiêm trọng, phạm tội nghiêm trọng, trừ tội phạm quy định tại các điều 134, 141, 171, 248, 249, 250, 251 và 252 của Bộ luật này;

    b) Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phạm tội rất nghiêm trọng quy định tại khoản 2 Điều 12 của Bộ luật này,trừ tội phạm quy định tại các điều 123, 134, 141, 142, 144, 150, 151, 168, 171, 248, 249, 250, 251 và 252 của Bộ luật này;

    c) Người dưới 18 tuổi là người đồng phạm có vai trò không đáng kể trong vụ án.”.

           Do đó, Người phạm tội giết người khi chưa đủ 18 tuổi có thể bị xử phạt với các hình phạt như sau:

            Hình phạt tù: Tuy nhiên, mức phạt tù của người chưa đủ 18 tuổi phạm tội chỉ bằng 3/4 hình phạt dành cho người thành niên và tối đa là 18 năm cho hành vi phạm tội được kết chung thân hoặc tử hình. 

     Ngoài ra, tòa án chỉ áp dụng hình phạt tù có thời hạn đối với người dưới 18 tuổi phạm tội khi xét thấy các hình phạt và biện pháp giáo dục khác không có tác dụng răn đe, phòng ngừa.

 

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (024) 62. 810. 711- Fax : (024) 62. 810. 722 – Hotline: 097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.