CÔNG AN CÓ ĐƯỢC KẾT HÔN VỚI NGƯỜI THEO ĐẠO HAY KHÔNG?

CÔNG AN CÓ ĐƯỢC KẾT HÔN VỚI NGƯỜI THEO ĐẠO HAY KHÔNG?

By admin - Tháng Sáu 4, 2021

MAI PHONG LAWFIRM-  Công an có được kết hôn với người theo đạo hay không?

Trước hết cần phải đáp ứng đầy đủ những điều kiện chung theo Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành, theo đó: Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên không bị mất năng lực hành vi dân sự mà tự nguyện quyết định việc kết hôn thì sẽ được kết hôn, trừ các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a,b,c và d khoản 2, Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Ngoài ra, theo quy định riêng biệt trong ngành Công an, thì một người khi muốn kết hôn với một chiến sĩ Công an còn phải tiến hành thẩm tra lý lịch cá nhân và lý lịch ba đời của người còn lại nếu người đó không phải trong ngành Công an.

Theo đó sẽ có một số điều kiện như sau thì sẽ không được kết hôn với người trong ngành Công an:

1. Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền

2. Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.

3. Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…

4. Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

5. Bố mẹ hoặc đối tượng kết hôn là người nước ngoài, kể cả đã nhập tịch Việt Nam.

Tuy nhiên, vì đây là quy chế trong nội bộ ngành nên để đảm bảo thông tin chính xác nhất thì hai người có thể trực tiếp liên hệ tới đơn vị Công an nơi bạn trong ngành công tác để xác định rõ hơn về vấn đề này.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.