TÁCH SỔ HỘ KHẨU:

TÁCH SỔ HỘ KHẨU:

By admin - Tháng Mười Hai 30, 2020
 
Khách hàng: Hiện tại tôi đã lập gia đình nhưng vẫn sống chung với bố mẹ tôi. Hiện giờ tôi muốn tách sổ hộ khẩu nhưng vẫn ở cùng với bố mẹ tôi được không? Thủ tục tôi cần làm những gì? Mong Luật sư tư vẫn giúp, Tôi xin cảm ơn!
Luật sư tư vấn:
Việc tách sổ hộ khẩu được quy định tại Điều 27 Luật cư trú 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013 như sau:
– Người ở cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu khi người có đủ năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;
– Người đã nhập vào sổ hộ khẩu mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản
Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì bạn vẫn được tách sổ hộ khẩu khi mà vẫn ở cùng bố mẹ và đồng thời được sự đồng ý của chủ hộ trong sổ hộ khẩu bố mẹ bạn.
 
Thủ tục để được tách sổ hộ khẩu như sau:
Thứ nhất, hồ sơ tách sổ hộ khẩu bao gồm:
– Phải xuất trình sổ hộ khẩu;
– Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu
– Ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ khi anh đang hộ khẩu của bố mẹ anh
Thứ hai, nơi nộp hồ sơ:
– Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.
– Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
Thứ ba, Thời hạn giải quyết:
– Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu;
– Trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————-
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (024) 62. 810. 711- Fax : (024) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.