Sử dụng đất mà không có giấy tờ gì về đất đai có được cấp sổ đỏ hay không ?

By admin - Tháng Bảy 21, 2020

Thưa luật sư , gia đình tôi có 100 m2 đất sử dụng để ở ổn định từ năm 1989 cho tới nay nhưng không hề có giấy tờ gì liên quan tới quyên sử dụng đất . Gia đình tôi có mong muốn xin cấp sổ đỏ thì có được hay không ạ ?

Chào bạn !
Việc sử dụng đất đai ổn định lâu dài mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất là hiện trạng khá phổ biến .
Theo quy định tại khoản Điều 101 Luật Đất đai năm 2013 :
‘’ Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Các  giấy tờ quy định tại điều 100 Luật Đất đai năm 2013 bao gồm :

  • Các giấy tờ về quyền sử dụng đất trước ngày 15/10/1993  do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của nhà nước 
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời , có tên trong Sổ địa chính trước ngày 15/10/1993
  • Giấy tờ hợp pháp về thừa kế tặng cho quyền sử dụng đất , tài sản gắn liền với đât
  • Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất , mua bán nhà ở gắn liền với đất ( đã được UBND cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước 15/10/1993
  • Giấy tờ hóa giá nhà gắn liền với đất ở, giấy tờ mua nhà ở của nhà nước theo quy đinh của pháp luật
  • Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp
  • Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15/10/1993 theo quy định của chính phủ ( quy định tại Điều 18 nghị định số 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai 2013 )
  • Quyết định giao đất, cho thuê đất từ ngày 15/10/1993 cho tới 01/07/2014
  • Sử dụng đất  theo bản án của Tòa án nhân dân , Quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án , quyết định công nhận kết quả hòa giải thành, quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của cơ quan có thẩm quyền đã được thi hành 

      Như vậy , Nếu gia đình bạn sử dụng đất trước 01/07/2004 mà không sở hữu một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 thì vẫn có thể được cấp GCNQSDD nếu đáp ứng các điều kiện sau : 

  • Phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch 
  • Không vi phạm phám luật về đát đai 
  • Không có tranh chấp 
  • Được UBND cấp xã nơi có đất xác nhận là đã sử dụng ổn định lâu dài
  • Thực hiện nốt các nghĩa vụ tài chính về đất đai nếu có 

      Trên đây là những tư vấn của Luật Mai Phong dành cho bạn ,Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Qúy khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội.
Email: luatsumaiphong@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.