NGƯỜI PHỤ NỮ LÁI XE MERCEDES MẤT LÁI ĐÂM HÀNG LOẠT XE MÁY Ở ĐƯỜNG XUÂN THỦY NGÀY 09/04/2019  CÓ THỂ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ VỀ TỘI GÌ?

By admin - Tháng Tư 10, 2019

Qua thông tin ban đầu cho thấy người điều khiển phương tiện ô tô đã không chấp hành tín hiệu đèn giao thông, vượt đèn đỏ đâm liên hoàn vào những người điều khiển xe mô tô gây hậu quả nghiêm trọng, làm nhiều người bị thương, tài sản hư hỏng.
Người điều khiển ô tô đã vi phạm điểm c khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ năm 2008. Ngoài ra các cơ quan pháp luật cần xác định các lỗi khác nếu có như: sử dụng chất kích thích, rượu bia, bằng lái xe,….

Hành vi và hậu quả của người điều khiển xe ô tô gây ra đã có dấu hiệu của tội phạm xâm phạm an toàn giao thông đường bộ. Theo đó người điều khiển xe ô tô có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội: Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ. Tùy mức độ tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi phạm tội mà người điều khiển có thể bị áp dụng các khung hình phạt khác nhau.

Cụ thể Điều 260 BLHS năm 2015 sửa đổi năm 2017 quy định về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:
“1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Làm chết người;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;
b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;
c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;
đ) Làm chết 02 người;
e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;
g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Làm chết 03 người trở lên;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;
c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.
4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.
5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.