KHÔNG KÝ VÀO BIÊN BẢN ĐẤU GIÁ CÓ ĐƯỢC NHẬN LẠI TIỀN ĐẶT TRƯỚC KHÔNG❓

KHÔNG KÝ VÀO BIÊN BẢN ĐẤU GIÁ CÓ ĐƯỢC NHẬN LẠI TIỀN ĐẶT TRƯỚC KHÔNG❓

By admin - Tháng Chín 24, 2019

☑️Câu hỏi: Chào Luật sư, tôi có 1 vấn đề cần tư vấn như sau:
Tôi có tham gia đấu giá quyền sử dụng đất tại một công ty đấu giá. Trong cuộc đấu giá, tôi đã tiến hành trả giá nhiều lần nhưng tôi là người không trúng đấu giá. Sau khi kết thúc phiên đấu giá, đấu giá viên yêu cầu tất cả mọi người tham gia đấu giá ký vào biên bản đấu giá nhưng do bực tức tôi đã không ký và bỏ về. Vậy trường hợp của tôi có bị mất tiền trặt trước tham gia đấu giá hay không?
✍️✍️✍️Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi thông tin tư vấn đến Luật Mai Phong, với câu hỏi của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:
– Người tham gia đấu giá sẽ bị mất tiền đặt trước trong các trường hợp theo quy định tại Khoản 6 Điều 39 Luật đấu giá tài sản 2016 như sau:
“6. Người tham gia đấu giá không được nhận lại tiền đặt trước trong các trường hợp sau đây:
a) Đã nộp tiền đặt trước nhưng không tham gia cuộc đấu giá, buổi công bố giá mà không thuộc trường hợp bất khả kháng;
b) Bị truất quyền tham gia đấu giá do có hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều 9 của Luật này;
c) Từ chối ký biên bản đấu giá theo quy định tại khoản 3 Điều 44 của Luật này;
d) Rút lại giá đã trả hoặc giá đã chấp nhận theo quy định tại Điều 50 của Luật này;
đ) Từ chối kết quả trúng đấu giá theo quy định tại Điều 51 của Luật này”.
– Tại khoản 3 Điều 44 Luật đấu giá tài sản cũng nêu rõ: “3. Người trúng đấu giá từ chối ký biên bản đấu giá được coi như không chấp nhận giao kết hợp đồng mua bán tài sản đấu giá hoặc không chấp nhận mua tài sản đấu giá đối với tài sản mà theo quy định của pháp luật kết quả đấu giá tài sản phải được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.”
– Từ các quy định trên có thể thấy, việc người không trúng đấu giá không ký vào biên bản đẩu giá thì không thuộc trường hợp không được nhận lại tiền đặt trước theo quy định của pháp luật. Mặt khác, Luật đấu giá tài sản 2016 cũng quy định rõ ngoài các trường hợp quy định tại khoản 6 điều 39 thì tổ chức đấu giá tài sản không được quy định thêm các trường hợp người tham gia đấu giá không được nhận lại tiền đặt trước trong quy chế đấu giá tài sản.
✍️Như vậy, với trường hợp của bạn thì bạn hoàn toàn được nhận lại tiền đặt trước tham gia đấu giá và tổ chức đấu giá tài sản có trách nhiệm chuyển trả tiền đặt trước trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày kết thúc cuộc đấu giá hoặc thời hạn khác do thỏa thuận.

(Theo chuyên viên Nguyễn Hằng)

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————-
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (024) 6281. 0711- Fax : (024) 6281. 0722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *