KHÔNG ĐI KHI ĐÈN XANH, LÁI XE CÓ BỊ PHẠT HAY KHÔNG?

KHÔNG ĐI KHI ĐÈN XANH, LÁI XE CÓ BỊ PHẠT HAY KHÔNG?

By admin - Tháng Sáu 11, 2021

MAI PHONG LAWFIRM- Không đi khi đèn xanh, lái xe có bị phạt hay không?

Theo quy định tại Điều 9 và điểm a khoản 3 điều 10, Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì:

“Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

– Tín hiệu xanh là được đi;”

Như vậy, xét về câu từ của luật, trong trường hợp này người tham gia giao thông có quyền không đi, bởi luật quy định “được đi” chứ không bắt buộc “phải đi”.

Tuy nhiên, trên thực tế, nếu người tham gia giao thông đèn xanh nhưng lại đi, làm cho phương tiện khác không thể di chuyển, gây cản trở các phương tiện lưu thông từ phía sau thì Cảnh sát giao thông có quyền lập biên bản xử lý vi phạm theo quy định. Ngoại trừ các trường hợp bất khả kháng như phương tiện gặp sự cố, hỏng xe, tai nạn giao thông… thì sẽ được xem xét lại.và sẽ bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Cụ thể: Người điều khiển xe ôtô và các loại xe tương tự xe ôtô sẽ bị phạt tiền từ một triệu đến hai triệu đồng, theo điểm đ khoản 4 điều 5. Người điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đến 300.000 đồng, theo điểm đ khoản 2 điều 6.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.