CÁC TRƯỜNG HỢP KHÔNG THUỘC DIỆN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN CƠ SỞ ĐỦ ĐIỀU KIỆN AN TOÀN THỰC PHẨM

CÁC TRƯỜNG HỢP KHÔNG THUỘC DIỆN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN CƠ SỞ ĐỦ ĐIỀU KIỆN AN TOÀN THỰC PHẨM

By admin - Tháng Tư 23, 2019

CÁC TRƯỜNG HỢP KHÔNG THUỘC DIỆN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN CƠ SỞ ĐỦ ĐIỀU KIỆN AN TOÀN THỰC PHẨM

Câu hỏi: Kính chào luật sư, bên tôi là hộ kinh doanh có kinh doanh ngành nghề: bán buôn, bán lẻ xúc xích, các loại đồ viên, khoai tây, khoai lang kén, hộp xốp, thìa nhựa, không sản xuất hay chế biến. Vậy luật sư cho tôi hỏi, hộ kinh doanh của tôi có phải thực hiện thủ tục xin giấy phép an toàn thực phẩm không? Cảm ơn luật sư.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Mai Phong. Luật sư Mai Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật an toàn thực phẩm năm 2010

Nghị định 15/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật an toàn thực phẩm;

Các văn bản pháp luật khác có liên quan.

Quy định pháp luật:

  • Căn cứ khoản 1 Điều 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định các cơ sở không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm như sau:

“1. Các cơ sở sau đây không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm:

a) Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;

b) Sản xuất, kinh doanh thực phẩm không có địa điểm cố định;

c) Sơ chế nhỏ lẻ;

d) Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;

đ) Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn;

e) Sản xuất, kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm;

g) Nhà hàng trong khách sạn;

h) Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;

i) Kinh doanh thức ăn đường phố;

k) Cơ sở đã được cấp một trong các Giấy chứng nhận: Thực hành sản xuất tốt (GMP), Hệ thống phân tích mối nguy và điểm kiểm soát tới hạn (HACCP), Hệ thống quản lý an toàn thực phẩm ISO 22000, Tiêu chuẩn thực phẩm quốc tế (IFS), Tiêu chuẩn toàn cầu về an toàn thực phẩm (BRC), Chứng nhận hệ thống an toàn thực phẩm (FSSC 22000) hoặc tương đương còn hiệu lực.”

  • Căn cứ khoản 9, khoản 10 Điều 3 Nghị định 15/2018/NĐ-CP:

9. Cơ sở sơ chế nhỏ lẻ là cơ sở sơ chế thực phẩm ở quy mô hộ gia đình, hộ cá thể cóhoặc không có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

10. Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ là cơ sở do cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình thực hiện đăng ký hộ kinh doanh và cơ sở không được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư theo quy định của pháp luật.”

  • Căn cứ khoản 8, khoản 16, khoản 27 Điều 2 Luật an toàn thực phẩm năm 2010:

8. Kinh doanh thực phẩm là việc thực hiện một, một số hoặc tất cả các hoạt động giới thiệu, dịch vụ bảo quản, dịch vụ vận chuyển hoặc buôn bán thực phẩm.

…..

16. Sơ chế thực phẩm là việc xử lý sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thu hái, đánh bắt, khai thác nhằm tạo ra thực phẩm tươi sống có thể ăn ngay hoặc tạo ra nguyên liệu thực phẩm hoặc bán thành phẩm cho khâu chế biến thực phẩm

……

27. Thực phẩm bao gói sẵn là thực phẩm được bao gói và ghi nhãn hoàn chỉnh, sẵn sàng để bán trực tiếp cho mục đích chế biến tiếp hoặc sử dụng để ăn ngay.”

Như vậy, căn cứ các quy định pháp định nêu trên, nhận thấy hộ kinh doanh của bạn kinh doanh các mặt hàng:

–  Xúc xích, khoai tây, khoai lang kén, các loại đồ viên thuộc trường hợp kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn.

– Hộp xốp, thìa nhựa thuộc trường hợp kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm.

Vì vậy hộ kinh doanh của bạn KHÔNG thuộc diện cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *