TIÊM VACCINE COVID-19 TỬ VONG, AI SẼ LÀ NGƯỜI CHỊU TRÁCH NHIỆM BỒI THƯỜNG?

TIÊM VACCINE COVID-19 TỬ VONG, AI SẼ LÀ NGƯỜI CHỊU TRÁCH NHIỆM BỒI THƯỜNG?

By admin - Tháng Tám 9, 2021

MAI PHONG LAWFIRM- Tiêm Vaccine Covid-19 tử vong, ai sẽ là người chịu trách nhiệm bồi thường?

Tại khoản 1 Điều 15 Nghị định 104/2016/NĐ-CP quy định:

“Khi sử dụng vắc xin trong Chương trình tiêm chủng mở rộng và tiêm chủng chống dịch nếu xảy ra tai biến nặng ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe hoặc gây thiệt hại đến tính mạng của người được tiêm chủng, Nhà nước có trách nhiệm bồi thường cho người bị thiệt hại.”

Trong đó, tiêm chủng chống dịch là hoạt động tiêm chủng miễn phí do Nhà nước tổ chức. Dành cho những người có nguy cơ mắc bệnh truyền nhiễm tại vùng có dịch; người được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cử đến vùng có dịch.

Như vậy có thể thấy, việc tiêm vắc xin COVID-19 hiện nay tại các vùng có dịch chính là hoạt động tiêm chủng chống dịch. Nếu người được tiêm vaccine tử vong thì Nhà nước sẽ có trách nhiệm bồi thường cho họ.

Bên cạnh đó, tại khoản 6 Điều 30 Luật Phòng chống bệnh truyền nhiễm 2007 cũng có quy định:

“Khi thực hiện tiêm chủng mở rộng, nếu xảy ra tai biến ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe; hoặc gây thiệt hại đến tính mạng của người được tiêm chủng. Nhà nước có trách nhiệm bồi thường cho người bị thiệt hại.

Trường hợp xác định được lỗi thuộc về tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh, bảo quản vắc xin, sinh phẩm y tế; hoặc người làm công tác tiêm chủng. Tổ chức, cá nhân này phải bồi hoàn cho Nhà nước theo quy định của pháp luật.”

Mức bồi thường khi tiêm Vaccine tử vong

Theo khoản 2 Điều 16 Nghị định 104/2016/NĐ-CP, thiệt hại đến tính mạng được hỗ trợ như sau:

  • Các chi phí do phải khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế (quy định tại khoản 3 Điều 16 Nghị định 104/2016) trước khi tử vong;
  • Chi phí mai táng phí bằng 10 tháng lương cơ sở do Nhà nước quy định (lương cơ sở hiện nay là 1.490.000VNĐ/tháng);
  • Chi bù đắp tổn thất về tinh thần là 100.000.000 đồng cho thân nhân của người bị thiệt hại;
  • Các chi phí do thu nhập bị mất hoặc giảm sút theo quy định tại khoản 4 Điều 6 Nghị định 104/2016/NĐ-CP.

Nếu kết luận cuối cùng xác định. Trường hợp người được tiêm vắc xin tử vong do tai biến nặng sau tiêm chủng. Thân nhân của người này sẽ được bồi thường các khoản chi phí theo quy định trên.

Thủ tục bồi thường và trình tự, thủ tục cấp và chi trả tiền bồi thường được hướng dẫn tại Điều 18, Điều 19 Nghị định 104/2016/NĐ-CP.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.