Bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi

By admin - Tháng Mười Một 23, 2018

Khách hàng có hỏi một câu như sau: Bé nhà tôi được 1 tuổi có hộ khẩu ở Phú Thọ nay bé đang nằm viện ở quê ngoại Lạng Sơn, bé có bảo hiểm y tế dân tộc nhưng khi nhập viện không xuất trình kịp. Vậy bé có được hưởng quyền lợi gì khi nằm viện không ạ?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Điều 8 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế quy định:

“Điều 8. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế
2. Trẻ trẻ dưới 6 tuổi đến khám bệnh, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ BHYT. Trường hợp không xuất trình thẻ BHYT vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT nhưng phải xuất trình giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh; trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở y tế và cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Thông tư này và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này.”
Do đó, nếu bạn chưa kịp xuất trình bảo hiểm y tế cho bé, bạn có thể xuất trình giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh của bé để chứng minh bé dưới 6 tuổi để hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.