Tội cho vay nặng lãi theo quy định Bộ luật hình sự 2015

Tội cho vay nặng lãi theo quy định Bộ luật hình sự 2015

By admin - Tháng Bảy 12, 2018

Tội cho vay nặng lãi theo quy định Bộ luật hình sự 2015

Theo quy định tại  điều 201 Bộ luật hình sự 2015 về tội Cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với mức lãi suất gấp 05 lần trở lên  quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên  thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

  • Vậy thế nào là cho vay nặng lãi?

Theo quy định tại điều 468 Bộ Luật dân sự 2015 :

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận. Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.

2 thoughts on “Tội cho vay nặng lãi theo quy định Bộ luật hình sự 2015”
  1. Vương Lượng Tháng Mười 1, 2018 at 7:30 sáng

    Xin hỏi nếu trường hợp 2 bên có thỏa thuận lãi suất là 2,5%/tháng (tức 30%/năm) thì khi xảy ra tranh chấp, vì bên vay tiền đã nhiều tháng không trả lãi. Khi kiện tụng ra tòa, pháp luật sẽ đảm bảo mức lãi suất của bên cho vay là bao nhiêu %/năm, tính từ thời điểm bên vay không trả lãi?

    1. admin Tháng Mười Một 2, 2018 at 8:44 sáng

      Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm tới dịch vụ pháp lý của công ty. Dựa trên những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin tư vấn như sau: Theo khoản 1 Điều 468 của Bộ dân sự 2015 luật này quy định:
      “1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.
      Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.”
      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi dựa trên những thông tin bạn cung cấp, nếu có điều gì cần giải đáp bạn vui lòng liên hệ số hotline để được giải đáp nhanh nhất. Trân trọng!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.