THAI NHI CÓ ĐƯỢC HƯỞNG DI SẢN THỪA KẾ HAY KHÔNG?

THAI NHI CÓ ĐƯỢC HƯỞNG DI SẢN THỪA KẾ HAY KHÔNG?

By admin - Tháng Sáu 1, 2021

MAI PHONG LAWFIRM-  Thai nhi có được hưởng di sản thừa kế hay không?

Đối với một thai nhi, mặc dù chưa được sinh ra đời nhưng vẫn được pháp luật Việt Nam bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp. Vậy với di sản thừa kế thì quy định của pháp luật như thế nào? Thai nhi có được quyền hưởng di sản thừa kế không?

Đối tượng được hưởng di sản thừa kế

Theo quy định tại Bộ luật Dân sự năm 2015 thì cá nhân có quyền được hưởng di sản thừa kế theo di chúc và theo pháp luật. Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền hưởng di sản thừa kế.

Tuy nhiên, các cá nhân tại thời điểm mở thừa kế phải thỏa mãn các điều kiện quy định tại Điều 613, Bộ luật Dân sự 2015 sau đây thì mới được quyền hưởng thừa kế, cụ thể:

– Là người còn sống tại thời điểm mở thừa kế;

– Sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết.

Vậy, căn cứ vào quy định nêu trên, người đã thành thai trước khi người để lại di sản thừa kế chết thì vẫn được hưởng di sản thừa kế như những cá nhân khác cùng hàng thừa kế.

Ngoài ra, tại Điều 660 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về người được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật: “Khi phân chia di sản, nếu có người thừa kế cùng hàng đã thành thai nhưng chưa sinh ra thì phải dành lại một phần di sản bằng phần mà người thừa kế khác được hưởng để nếu người thừa kế đó còn sống khi sinh ra được hưởng; nếu chết trước khi sinh ra thì những người thừa kế khác được hưởng.”  Theo đó:

– Nếu thai nhi đó còn sống sau khi sinh ra thì sẽ được hưởng phần di sản thừa kế này.

– Nếu người đó chết trước khi sinh ra thì những người thừa kế khác được hưởng phần di sản thừa kế này.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————-
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *