PHÁP LUẬT XỬ LÝ THẾ NÀO VỀ HÀNH VI NGOẠI TÌNH?

PHÁP LUẬT XỬ LÝ THẾ NÀO VỀ HÀNH VI NGOẠI TÌNH?

By admin - Tháng Năm 26, 2021

MAI PHONG LAWFIRM-  Pháp luật xử lý thế nào về hành vi ngoại tình?

Một trong những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình là tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng. Đồng thời, trong thời kỳ hôn nhân, nam/nữ không được kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác. Vậy, vợ hoặc chồng có hành vi ngoại tình sẽ bị xử lý như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Tùy theo tính chất và mức độ của hành vi mà pháp luật quy định xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự. Cụ thể:

1. Xử phạt vi phạm hành chính

Điều 59.1, Nghị định 82/2020/NĐ-CP năm 2020 quy định về xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng như sau: 

“Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác.”

Theo đó,người có hành vi ngoại tình có thể phải chịu mức xử phạt từ 3 đến 5 triệu đồng đối với hành vi ngoại tình của mình. Mức xử phạt này đã được tăng lên so với quy định trước kia cụ thể là Nghị định 110/2013/NĐ-CP. Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định mức xử phạt là phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

2. Xử lý hình sự

Nếu mức độ nguy hiểm của hành vi này lớn thì người có hành vi ngoại tình có thể phải chịu trách nhiệm hình sự. Cụ thể được quy định tại Điều 182.1, Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 như sau:

Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.”

Như vậy, nếu hành vi ngoại tình của người vợ hoặc người chồng làm cho quan hệ hôn nhân của cả hai dẫn đến lý hôn hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính rồi mà vẫn vi phạm thì sẽ bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.