NỮ 17 TUỔI KHÔNG ĐĂNG KÝ KẾT HÔN NHƯNG TỔ CHỨC LỄ CƯỚI ĐƯỢC KHÔNG?

NỮ 17 TUỔI KHÔNG ĐĂNG KÝ KẾT HÔN NHƯNG TỔ CHỨC LỄ CƯỚI ĐƯỢC KHÔNG?

By admin - Tháng Sáu 14, 2021

MAI PHONG LAWFIRM-  Nữ 17 tuổi không đăng ký kết hôn nhưng tổ chức lễ cưới được không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 8, Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện: “Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;”.

Đặc biệt, việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình và pháp luật về hộ tịch.

Trong đó, việc xác định độ tuổi để đủ điều kiện đăng ký kết hôn được hướng dẫn chi tiết tại khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 01/2016 như sau:

– Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên là trường hợp nam đã đủ 20 tuổi, nữ đã đủ 18 tuổi trở lên và được xác định theo ngày, tháng, năm sinh;

– Nếu không xác định được tháng sinh mà chỉ xác định được năm sinh thì tháng sinh là tháng 01 của năm sinh; nếu năm sinh, tháng sinh xác định được nhưng không xác định được ngày sinh thì ngày sinh là ngày 01 của tháng sinh.

Do đó, nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên và nam phải từ đủ 20 tuổi trở lên thì mới được đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền và được pháp luật công nhận, bảo vệ. Đồng nghĩa với đó, bạn gái 17 tuổi chưa phải độ tuổi được phép đăng ký kết hôn. Đây là trường hợp tảo hôn – một trong những hành vi bị cấm nêu tại khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình: “Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn.”

Quy định này nêu rõ, tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng mà không giới hạn ở việc đăng ký kết hôn nên nếu tổ chức đám cưới khi bạn gái chưa đủ 18 tuổi và đợi đến năm bạn gái đủ 18 tuổi đăng ký kết hôn thì việc tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi đã được coi là tảo hôn, bị pháp luật nghiêm cấm và bị xử phạt nếu vi phạm.

Cụ thể, Điều 47, Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn như sau:

“1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.”

Hành vi tổ chức kết hôn cho người chưa đủ điều kiện về tuổi kết hôn sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Ngoài ra, nếu cố tình tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm, thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 183 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017, cụ thể:

“Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.”

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.