NGƯỜI NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC NHẬN THỪA KẾ TÀI SẢN LÀ NHÀ ĐẤT Ở VIỆT NAM?

NGƯỜI NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC NHẬN THỪA KẾ TÀI SẢN LÀ NHÀ ĐẤT Ở VIỆT NAM?

By admin - Tháng Chín 28, 2021

MAI PHONG LAWFIRM- Người nước ngoài có được nhận thừa kế tài sản là nhà đất ở Việt Nam?

– Với người nước ngoài không được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở Việt Nam.

Căn cứ theo khoản 3, Điều 186 Luật Đất đai 2013 có quy định:

“3. Trường hợp tất cả người nhận thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất đều là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam quy định tại khoản 1 Điều này thì người nhận thừa kế không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng được chuyển nhượng hoặc được tặng cho quyền sử dụng đất thừa kế theo quy định sau đây:

a) Trong trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì người nhận thừa kế được đứng tên là bên chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất;

b) Trong trường hợp tặng cho quyền sử dụng đất thì người được tặng cho phải là đối tượng được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 179 của Luật này và phù hợp với quy định của pháp luật về nhà ở, trong đó người nhận thừa kế được đứng tên là bên tặng cho trong hợp đồng hoặc văn bản cam kết tặng cho;

c) Trong trường hợp chưa chuyển nhượng hoặc chưa tặng cho quyền sử dụng đất thì người nhận thừa kế hoặc người đại diện có văn bản ủy quyền theo quy định nộp hồ sơ về việc nhận thừa kế tại cơ quan đăng ký đất đai để cập nhật vào Sổ địa chính.”

Theo quy định trên, đối với người nước ngoài không được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở Việt Nam thì vẫn có thể nhận thừa kế quyền sử dụng đất ở Việt Nam, tuy nhiên, khi nhận thừa kế thì người nước ngoài sẽ không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà chỉ được cập nhật vào sổ địa chính.

– Với người nước ngoài được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở Việt Nam.

Căn cứ theo điểm a, điểm c, khoản 1 và điểm b, khoản 2, Điều 159 Luật Nhà ở 2014 có quy định cá nhân được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua hình thức thừa kế bao gồm các đối tượng sau:

+ Cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật nhà ở và pháp luật có liên quan.

+ Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

Tuy nhiên, các đối tượng trên được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua hình thức nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm: Căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.