CÓ MUA BÁN ĐƯỢC NHÀ CHUNG CƯ KHI CHƯA ĐƯỢC CẤP SỔ HỒNG?

CÓ MUA BÁN ĐƯỢC NHÀ CHUNG CƯ KHI CHƯA ĐƯỢC CẤP SỔ HỒNG?

By admin - Tháng Năm 12, 2021

MAI PHONG LAWFIRM- Nhà chung cư chưa được cấp sổ hồng có mua bán được không?

Luật sư tư vấn:

Theo Điều 118, Luật Nhà ở năm 2014, một trong những điều kiện mua bán nhà ở là phải có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ một số trường hợp ngoại trừ, trong đó, nhà ở hình thành trong tương lai là một loại được giao dịch khi chưa cấp sổ (là nhà ở đang trong quá trình đầu tư xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng).

Dù chưa có Giấy chứng nhận (Sổ hồng) thì trường hợp này vẫn được phép mua bán nhà chung cư bằng hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở, cụ thể:

  • Điều kiện chuyển nhượng:

Theo Điều 123.2, Luật Nhà ở năm 2014 được hướng dẫn chi tiết bởi Điều 32 Thông tư 19/2016/TT-BXD, quy định điều kiện chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại như sau:

– Tổ chức, cá nhân mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại chưa nhận bàn giao nhà ở hoặc đã nhận bàn giao nhà ở.

– Hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận chưa nộp cho cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

  • Về hình thức mua bán:

Theo Điều 123.1 Luật Nhà ở năm 2014, việc mua bán nhà ở phải được lập thành hợp đồng có các nội dung quy định tại Điều 121 Luật Nhà ở.

  • Nơi thực hiện chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai:

Các tổ chức hành nghề có chức năng công chứng, chứng thực Hợp đồng là: Phòng tư pháp, Phòng công chứng, Văn phòng công chứng…

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.