BỮA ĂN CUỐI CÙNG CỦA TỬ TÙ TẠI VIỆT NAM ĐƯỢC QUY ĐỊNH THẾ NÀO?

BỮA ĂN CUỐI CÙNG CỦA TỬ TÙ TẠI VIỆT NAM ĐƯỢC QUY ĐỊNH THẾ NÀO?

By admin - Tháng Sáu 14, 2021

MAI PHONG LAWFIRM- Bữa ăn cuối cùng của tử tù tại Việt Nam được quy định như thế nào?

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 82, Luật Thi hành án hình sự 2019 thì: “Trước khi bị đưa ra thi hành án tử hình, người chấp hành án được ăn, uống, viết thư, ghi âm lời nói gửi lại thân nhân”.

Quy định này trước hết cho thấy sự nhân văn của pháp luật Việt Nam, phù hợp với tín ngưỡng và truyền thống tốt đẹp của dân tộc.

Về tiêu chuẩn bữa ăn cuối cùng của người bị đưa ra thi hành án tử hình được quy định tại Khoản 3 Điều 11, Nghị định 43/2020/NĐ-CP như sau: “Tổ chức cho người bị thi hành án tử hình ăn, uống (được hưởng bằng 5 lần tiêu chuẩn của ngày Lễ, Tết quy định đối với người bị tạm giam), viết thư, ghi âm lời nói cuối cùng”.

Theo đó, nội dung quy định tại Khoản 1, Điều 48, Luật thi hành án hình sự năm 2019 thì: “Ngày lễ, tết theo quy định của pháp luật, phạm nhân được ăn thêm nhưng mức ăn không quá 05 lần tiêu chuẩn ăn ngày thường”.

Như vậy, tử tù có thể có tiêu chuẩn ăn bữa ăn cuối cùng gấp 25 lần ngày thường.

– Theo quy định tại khoản 1 điều 4 Nghị  định 120/2017/NĐ-CP, mức ăn của người bị tạm giữ, người bị tạm giam theo tháng cụ thể như sau: “Định mức ăn trong một tháng của người bị tạm giam gồm: 17 kg gạo tẻ loại trung bình, 0,5 kg đường loại trung bình, 15 kg rau, 0,7 kg thịt, 0,8 kg cá, 01 kg muối, 0,75 lít nước chấm, 0,1 kg bột ngọt và chất đốt tương đương 17 kg củi hoặc 15 kg than, 45 kw/h điện, 3 m3 nước để đảm bảo phục vụ ăn, uống và sinh hoạt của người bị tạm giữ, người bị tạm giam.”

Như vậy, pháp luật Việt Nam không quy định cụ thể bữa ăn cuối cùng của tử tù cụ thể ra sao, chỉ quy định chung là tối đa gấp 10 lần so với tiêu chuẩn ăn ngày thường. Do đó, các trại giam sẽ có quy định riêng về thực đơn bữa ăn cuối cùng này, đảm bảo đúng định mức theo quy định của pháp luật.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.