BỐ MẸ TẶNG CHO NHÀ CHO CON ĐẺ CẦN ĐÓNG CÁC LOẠI THUẾ, PHÍ GÌ?

BỐ MẸ TẶNG CHO NHÀ CHO CON ĐẺ CẦN ĐÓNG CÁC LOẠI THUẾ, PHÍ GÌ?

By admin - Tháng Sáu 4, 2021

MAI PHONG LAWFIRM-  Bố mẹ tặng cho nhà cho đẻ cần đóng các loại thuế, phí gì?

Thông thường, khi muốn sang tên sổ đỏ, các chủ thể tham gia phải làm các thủ tục: Mua bán, tặng cho, thừa kế …. Và phải đóng các khoản thuế, phí cho nhà nước là: Thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ.

Trong giao dịch tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền trên đất, một số chủ thể thực hiện giao dịch được nhà nước miễn thuế thu nhập cá nhân, miễn lệ phí trước bạ. Điều này được quy định cụ thể tại Nghị định số 140/2016/NĐ-CP và Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi, bổ sung năm 2014, cụ thể:

– Khoản 10 Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP, quy định về Miễn lệ phí trước bạ: “Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Điều 4, Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi, bổ sung năm 2014 về Thu nhập được miễn thuế: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”

Như vậy, khi tặng bố mẹ tặng cho con đẻ quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở thì sẽ được miễn Thuế thu nhập cá nhân và miễn lệ phí trước bạ. Ngoài ra, gia đình cần phải nộp 1 số loại phí, lệ phí như sau: phí công chứng hợp đồng tặng cho, lệ phí địa chính, lệ phí thẩm định, lệ phí đính chính, cấp sổ đỏ,… Mức lệ phí này sẽ tùy thuộc vào từng địa phương có quy định riêng, tuy nhiên mức phí, lệ phí này là không đáng kể so với các khoản tiền đã được miễn.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.
—————————- 
CÔNG TY LUẬT TNHH MAI PHONG
Trụ sở chính: Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội 
VPGD : Phòng 205 Tòa nhà A6B Khu Đô Thị Mới Nam Trung Yên – Trung Hoà – Cầu Giấy – Hà Nội
Websibte: www.kienthucphapluat.vn
Email:luatsumaiphong@gmail.com
Tel: (04) 62. 810. 711- Fax : (04) 62. 810. 722 – Hotline:097. 420. 6766

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.