Mức hưởng BHYT khi khám bệnh trái tuyến

Mức hưởng BHYT khi khám bệnh trái tuyến

By admin - Tháng Mười Hai 26, 2018

Khách hàng có hỏi một câu như sau: Tôi đăng kí bảo hiểm y tế ở quê mẹ là Hà Nam nhưng lại khám bệnh trái tuyến tỉnh ở Ninh Bình. Tôi khám và điều trị nội trú ở bệnh viện tỉnh Ninh Bình. Vậy tôi được hưởng quyền lợi như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng phụ thuộc vào hạng bệnh viện mà bạn đi khám bệnh trái tuyến, cụ thể:

– Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

– Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020;

– Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Như vậy bạn thuộc trường hợp điều trị nội trú không đúng tuyến tại bệnh viện tuyến tỉnh. Theo đó, bạn sẽ được hưởng 60% chi phí khám chữa bệnh dựa trên mức hưởng bảo hiểm y tế của bạn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.